กรุณาเลือก แสดงผลรูปแบบอุปกรณ์พกพา | แสดงผลรูปแบบคอมพิวเตอร์
ดู: 43|ตอบกลับ: 0

วิธีพิมพ์ x-bar ใน Microsoft Word

[คัดลอกลิงก์]

195

207

950

เครดิต

ผู้ดูแลระบบ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

เครดิต
950
หากันอยู่ละสิครับว่าจะพิมพ์ x-bar ใน Microsoft Word ยังไงโดยเฉพาะเวอร์ชั่นต่ำๆ เช่น 2007
แนะนำ :แต่ปัจจุบันมันเวอร์ชั่น Word 2016 แล้วนะครับ อย่าลืมอัพเวอร์ชั่นกันด้วยนะครับ

มาดูวิธีการพิมพ์ x-bar ใน Microsoft Word (เวอร์ชั่นสูงๆจะมีวิธีที่ต่างจากนี้ วิธีนี้ก็สามารใช้ได้อยู่ครับ ทดสอบกับเวอร์ชั่น 2016 แล้ว)
ขั้นที่ 1 คลิกตรงตำแหน่งที่ต้องการพิมพ์ x-bar ในหน้าดอกสารครับ
ขั้นที่ 2 มองไปที่ปุ่มคีย์บอร์ด กดปุ่ม Ctrl ค้างไว้ แล้วไปกดอีกปุ่มหนึ่งด้วยคือ ปุ่ม f9 ในตำแหน่งที่เพื่อนๆคลิกไว้จะขึ้น { } ปีกาแบบนี้นะครับ
ขั้นที่ 3 ในปีกกา ให้เพื่อนๆ ก็อปปี้ข้อความต่อไปนี้ไปใส่ครับ คือ   

EQ \O(x,ˉ)

** ก้อปปี้ไปใส่ใน { } นะครับ ก็จะได้แบบนี้
{ EQ \O(x,ˉ) }

หลังจากนั้นให้กดปุ่มคีย์บอร์ด ปุ่ม  Shift ค้างไว้ แล้วไปกดอีกปุ่มหนึ่งคือ ปุ่ม f9 หลังจากนี้ก็จะเห็นว่า X-Bar เชิงคณิตศาสตร์ก็มาแล้วครับ

ใครทำได้ ไม่ได้ยังไง ฝากข้อความไว้ด้านล่างได้เลยครับ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้